GR EXPERIENCE : S N A P S C E N E : PORTRAIT with RICOH GRIII
เป็น Set 2 ของการใช้งาน Ricoh GR III กล้องเล็กใส่เป๋าเกงได้ เอามาถ่ายภาพบุคคล โดยใช้ระยะ 28mm ทั้งหมด ไม่มี Crop sensor ถ่ายในวันที่ไม่มีเเดด เมฆเยอะ ฝนก็จะตก เเละนำรูปมาจัดวางใส่ Aw เพิ่มความสวยงาม มาดูกันว่านนใช้ช่วงเวลาสั้นๆ รูปที่ได้เป็นยังไง
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2023/09/GR-EXPERIENCE-S-N-A-P-S-C-E-N-E-PORTRAIT-05-300x200.jpg)
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2023/09/GR-EXPERIENCE-S-N-A-P-S-C-E-N-E-PORTRAIT-06-200x300.jpg)
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2023/09/GR-EXPERIENCE-S-N-A-P-S-C-E-N-E-PORTRAIT-07-200x300.jpg)
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2023/09/GR-EXPERIENCE-S-N-A-P-S-C-E-N-E-PORTRAIT-08-200x300.jpg)
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2023/09/GR-EXPERIENCE-S-N-A-P-S-C-E-N-E-PORTRAIT-09-300x200.jpg)
เทคนิคในการถ่าย จะมีทั้งโหมด Marco, High speed ,Slow speed เเละพื้นฐานในการจัดองค์ประกอบภาพเบื้องต้น เช่น จุดตัด 9ช่อง , เส้นนำสายตา, ความสมดุล กับการควบคุม WB (White Balance) เพื่อควบคุมสภาพเเสงที่มีความไม่คงที่ในเเต่ละวัน