MONOPODกับเรื่องการใช้งานง่ายๆที่ควรรู้…
ขาตั้งกล้องยอดนิยมจะเป็นขาแบบสามขา (Tripod) แต่ถ้าจะใช้งานให้คล่องตัวจำเป็นต้องแบกเลนส์ไปมาให้สะดวก ก็ต้องใช้บริการขาตั้ง แบบโมโนพอด (Monopod) จึงจะเหมาะสมกัน
Vanguard มีขาตั้งที่ออกแบบเป็นโมโนพอดโดยเฉพาะ เช่น รุ่น Veo 2S AM-264 TV และออกแบบเป็น Multi function สามารถปรับใช้งานทั้งสามขาและโมโนพอดได้ในตัวเดียว เช่น รุ่น VEO3+ 263AB Monopod – มีให้เลือกใช้งานอยู่สองลักษณะใหญ่ๆ คือ แบบมีหัวขาตั้งในตัว และแบบไม่มีหัว ถ้าเป็นแบบมีหัวในตัวจะมีน้ำหนักมากกว่าแน่นอน แต่ก็สามารถปรับทิศทางของอุปกรณ์ที่ประกอบเข้าด้วยกันนั้นได้อิสระ ปรับตั้งความหนืดของหัวบอลได้ตามน้ำหนักของอุปกรณ์ที่นำมาใช้งานแต่ละครั้ง ในขาตั้งบางรุ่นปลายขาจะเป็นหัวบอลเพื่อช่วยโยกแกนให้มีความยืดหยุ่นในการใช้งานมากขึ้น
หากคุณเป็นนักถ่ายภาพสายสปอร์ต คือ ถ่ายภาพกีฬาเลนส์ที่ใช้มักมีทางยาวโฟกัสสูง อาทิ 300mm, 600mm เลนส์กลุ่มนี้ล้วนแต่มีน้ำหนักมากคุณไม่สามารถแบกได้ตลอดวัน จึงต้องมีผู้ช่วยแบ่งเบาภาระทั้งเวลาใช้งานและรอใช้งาน Monopod จะช่วยประคองและรองรับงานได้ดี
เทคนิคในการใช้งานที่ควรจะต้องมี :
– เลือกปรับความสูงของขาตั้งให้เหมาะสมกับตนเอง
– ควรเลือกสีเข้มเพื่อไม่ให้สะท้อนแสงไฟ
– เลือกระบบล็อกขาแต่ละท่อนที่ตนเองถนัด
– ตรวจสอบให้มั่นใจทุกครั้งว่าล็อกเข้ากับเลนส์แน่นแล้ว
– เลือกวัสดุปลายขาให้เหมาะสมกับพื้นผิว
– คล้องสายสะพายเข้ากับข้อมือป้องกันอุบัติเหตุหลุดมือ
การทำความสะอาด :
– เช็ดตามหัว ขา ร่องยางต่างๆให้สะอาด
– ใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดอีกครั้งให้แห้ง
– ไม่ควรนำน้ำมันหล่อลื่นต่างๆไปหยอด
– อย่าเก็บในที่มีอุณหภูมิสูง เพราะจะทำให้วัสดุที่ทำจากโพลีคาร์บอเนตอายุการใช้งานสั้นลง