TAMRON EXPERIENCE : PHOTOWALK จากปากคลองตลาดถึงแพร่งภูธร ด้วยเลนส์ TAMRON 17-50mm F/4 Di III VXD (Model A068)
Photo walk กับเลนส์ตัวใหม่ Tamron 17-50 mm F/4 Di III VXD (Model A068) ตั้งใจเอามาลองถ่ายสตรีท ในมุมมองที่กว้างขึ้น วางซีนจัดองค์ประกอบ เฟรมให้สวยงามได้มากขึ้น
เราเริ่มเดินจากปากคลองตลาด เดินเรื่อยเปื่อย ไปถึงวัดโพธิ์ ทะลุไปถึงสวนสราญรมย์ เดินต่อไปอีกนิดถึงแพร่งภูธร เริ่มหิวเลยจัดราดหน้า ไปหนึ่งชาม
นับว่าโชคดีที่วันถ่ายมีแดดดีจัดเลย เราเลยได้ภาพแสงเงาที่จัดจ้านเลย เลยทำให้ได้ภาพที่เล่นกับแสงเงาและสีสันได้ดีเลย ข้อดีของเลนส์ที่กว้างของเลนส์ตัวนี้ในระยะเริ่มต้นที่ 17mm พอเรายกขึ้นมาถ่าย เราสามารถเก็บเรื่องราว กิจกรรม หรือซีนต่างๆได้มากขึ้น เราสามารถจัดการกับเฟรมตรงหน้าได้อย่างสบายเลย โดยที่ไม่ต้องถอยไปไกล แล้วยังสามารถ ซูมได้ถึง ระยะ 50 mm ก็สะดวกขึ้นอีก ถือว่าเป็นระยะที่ยืดหยุ่น และครอบคลุม เลยทีเดียว แถมน้ำหนัก แค่ 460 กรัม ถือเดินทั้งวันสบายๆเลย
– ภาสกร บรรดาศักดิ์ –