TAMRON EXPERIENCE : APS-C LENS สลับร่าง..เพิ่มช่วงระยะไกล
ถ้านำเลนส์ APS-C ไปใส่กล้อง Full Frame จะเป็นยังไง?
คำตอบสำหรับค่ายนี้ก็คือ มันทำงานได้ดี ให้รายละเอียดและสีสันที่อยู่ในระดับดีมากแม้ต่อเซนเซอร์รับภาพความละเอียดสูงเป็นพิเศษ แทบทุกอย่างทำงานประดุจเลนส์ Full Frame เพียงแค่มันเข้าสู่ “Crop Mode” ที่จะลดความละเอียดของภาพลง อันเนื่องมาจากการลดพื้นที่ใช้งานบนเซนเซอร์รับภาพเท่านั้นเอง
แล้วจะเอาเลนส์ตัวคูณไปใส่ทำไม?
ข้อดีที่มักจะมองข้ามก็คือ เมื่อเป็นเลนส์ APS-C ก็ย่อมจะมีขนาดย่อมเยาลงมา แน่นอนว่าน้ำหนักก็จะเบาด้วย ซึ่งน่าจะดีต่อการเดินเท้าเป็นระยะไกล ซึ่งเลนส์ปกติที่คิดว่าไม่เท่าไหร่ก็จะค่อยๆ กลายเป็นก้อนหินหนักขึ้นมาในทุกระยะทางที่เพิ่มขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อต้องขึ้นที่สูงก็จะกลายเป็นภาระเข้าไปอีก ดังนั้นอะไรที่เบาได้ก็ควรจะต้องเบาไว้ก่อน
มันอาจจะกลายเป็นเลนส์ 27-112mm (คูณแล้ว) F2.8 ต่อกรณีดังว่าที่น่าสนใจขึ้นมาก็ได้สำหรับชาวโซนี่
นอกจากนี้เค้ายังมีเวอร์ชั่น X-Mount สำหรับชาวภูเขาไฟอีกด้วยนะ
– ปิยะฉัตร แกหลง –