GR EXPERIENCE : NEGATIVE FILM ในทรรศนะของฉัน
RICOH GR IIIx Negative Film (Image Control)
ภาพชุดนี้มาจากไฟล์ jpg ตัวกล้อง โหมดเนกาทีฟิล์ม ที่มีการอัฟเดทเฟิรมแวร์ เวอร์ชัน 1.2 โทนสีจะมีควมซีดจางลง คอนทราสไม่จัด ออกสไตล์ รีโทร แบบฟิล์มยุคเก่า บางช็อตภาพออกมาดูสว่างเกินไป ผมก็จะชดเชยแสงจากตัวกล้อง -1 stop
^^ เนกาทีฟฟิล์มโทนเป็นตัวเลือกเพิ่มเติมความสนุกให้กับคนชอบถ่ายรูป และไม่ถนัดแต่งภาพ สามารถถ่ายและส่งต่อความคลาสสิคได้ทันที แนะนำให้ถ่ายแบบ Raw+jpg เพื่อมีไฟล์สีต้นฉบับเก็บไว้
ข้อมูลเพิ่มเติมของ FW Ver1.2 และวิธีการอัพเดตครับ : https://www.facebook.com/RicohPent…/posts/6138768739477917
– เอกรินทร์ เอกอัจฉริยะวงศ์ –