TAMRON IMPRESSION คุณวิฑูรย์ คำสงค์
ผมเป็นอีกคนหนึ่ง ที่ชื่นชอบเรื่องการถ่ายภาพมากๆ ไม่ว่าจะเป็นแนวท่องเที่ยวหรือแนวบุคคล และอุปกรณ์หลักนอกจากตัวกล้องแล้ว ในส่วนของเลนส์ก็เป็นอุปกรณ์ที่สำคัญ ส่วนตัวแล้วใช้เลนส์ Tamron ครบช่วง ซึ่งประกอปไปด้วย
-Tamron 17-28mm F/2.8 Di III RXD
-Tamron 28-75mm F/2.8 Di III VXD
-Tamron 70-180mm F/2.8 Di III VXD
จากที่ลองใช้งานเลนส์ทั้ง 3 ตัว มาช่วงระยะเวลาหนึ่ง ส่วนตัวชอบมากเรื่องการพกพา น้ำหนักที่เบา ในบางสถานการณ์เรื่องการจัดองค์ประกอบภาพเช่นภาพ landscape ที่จำเป็นต้องมีฉากหน้าและฉากหลังอยู่ด้วยกัน
“ ด้วยขนาดเลนส์ที่กะทัดรัด น้ำหนักเบา ทำให้เราสะดวก และคล่องตัวมากยิ่งขึ้นกับการเข้ามุม หรือจัดองค์ประกอบภาพ แฉกภาพสวยงาม ด้านคุณภาพก็ถือว่าใช้งานได้อย่างไม่ติดขัด เพียงพอต่อการทำงานทุกระดับ ”
อีกทั้งเลนส์ทั้ง 3 ตัว สามารถใช้ฟิลเตอร์ร่วมกันได้ด้วยขนาดหน้าเลนส์ที่เท่ากันทั้งหมด
หรือแม้แต่เลนส์ของ Tamron ตัวอื่นๆที่เคยนำมาทดสอบใช้งานก็มีคอนเซปต์การออกแบบเพื่อให้ตอบโจทย์ผู้ใช้งานในรูปแบบเดียวกัน ผมจึงมั่นใจกับการใช้งานเลนส์ Tamron กับทุกๆงานของผม