![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2020/11/122150881_3773138342720373_4107168805710568818_o-1024x683.jpg)
TRINITY LENSES กับมุมสุด UNSEEN โดย Piyachat Kik Kaelong เข้าสู่ช่วงฤดูปลายฝนต้นหนาวใครยังไม่มีคิวเดินทางไปต่างจังหวัดแนะนำว่าให้หาเพื่อนไปเดินตามรอยพี่กิ๊ก ปิยะฉัตร แกหลง ด่วนเลยจ้า
ก็ใครจะไปทนไหวกับภาพสุดยั่วใจของภาพวัดอรุณราชวรารามยามพระอาทิตย์ตกดินกับมุมมองสุด Unseen ที่นักท่องเที่ยวทั่วโลกต้องมา !!!
พี่กิ๊กออกจากบ้านพร้อมเลนส์ชุด Tamron Trinity Lenses ในกระเป๋า ประกอบด้วยเลนส์ Tamron 17-28mm F/2.8 Di III RXD, เลนส์ Tamron 28-75mm F/2.8 Di III RXD และเลนส์ 70-180mm F/2.8 Di III VXD น้ำหนักรวมกันเพียง 1,780 กรัม ใช้ฟิลเตอร์หน้าเลนส์ 67mm เท่ากันทุกตัว จุดหมายปลายทาง คือ ท่าเตียน ซึ่งตอนนี้การเดินทางด้วยรถไฟฟ้าใต้ดิน MRTมาขึ้นที่สถานีสนามไชย แล้วเดินต่อมาอีกนิดเดียวก็ถึง แต่ใครเกรงจะเมื่อยก็เรียกรถสามล้อได้
การถ่ายภาพวัดอรุณราชวรารามจากฝั่งพระนครสามารถบันทึกได้ตั้งแต่เช้าจรดเย็น แต่ไฮไลท์จะเป็นแสงเย็นช่วงทไวไลท์ จะแสงส่องตัวพระปรางค์เปิดสว่างไสวไปทั่วคุ้งน้ำตัดกับแสงบนท้องฟ้ายามพลบค่ำมาก ใครมีเวลาก็ไปซ้ำหลายๆ รอบเปลี่ยนมุมไปถ่ายภาพจากมุมสะพานพุทธบ้างก็ดี
เลนส์แต่ละช่วงทางยาวโฟกัสก็ให้ภาพที่กว้างเก็บบรรยากาศโดยรอบแตกต่างกัน เพราะถ้าเห็นมุมกว้างๆ องค์พระปรางค์ก็จะมีสัดส่วนเล็กกว่าการเลือกใช้เลนส์ซูมมาตรฐาน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตำแหน่งระยะห่างด้วย การมีเลนส์ครอบคลุมช่วงทางยาวโฟกัสตั้งแต่ 17mm จนถึง 180mm เลนส์สามกษัตริย์จึงเป็นที่นิยมของช่างภาพมาทุกยุค
การเดินทางถ่ายภาพริมแม่น้ำต้องระมัดระวังเป็นพิเศษในเรื่องการหยิบอุปกรณ์ หรือการตั้งวางขาตั้งกล้อง ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการถ่ายภาพในช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์นี้ และขอขอบคุณภาพสร้างแรงบันดาลใจ าก พี่กิ๊ก ปิยะฉัตร แกหลง …
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2020/11/122463692_3773138302720377_3746842631263070189_o-1024x1024.jpg)
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2020/11/122081866_3773138322720375_8449308634505158842_o-1024x1024.jpg)
![](https://eepblog.com/wp-content/uploads/2020/11/121987555_3773138476053693_2599463224749854726_o-1024x1024.jpg)